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Toleo la 111, Nambari 3
Aina: Mahojiano
Tarehe: Mei 2019
___________________________________________________________________________
Wanawake wakulima watumia mbinu za asili kupambana na wadudu na magonjwa ya maharagwe
___________________________________________________________________________Maelezo kwa mtangazaji
Katika miaka michache iliyopita, wakulima wengi nchini Tanzania wamekutana na magonjwa makubwa zaidi na matatizo ya wadudu. Hii inaweza kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa yaani tabia nchi, mabadiliko ya mazoea ya kilimo, na mambo mengine mengi.
Muongozo huu unaonyesha jinsi wakulima wanawake katika Wilaya ya Kasulu Mkoa wa Kigoma Magharibi mwa Tanzania wanavyotumia dawa za wadudu za asili kudhibiti matatizo ya kawaida ya wadudu na magonjwa yaliyoathiri maharagwe yao katika misimu kadhaa iliyopita.
Muongozo huu umejengwa juu ya mahojiano halisi. Unaweza kutumia muongozo huu kama msukumo wa utafiti na kuandika muongozo kwenye mada sawa katika eneo lako. Au unaweza kuchagua kuzalisha muongozo huu kwenye kituo chako, kwa kutumia watendaji wa sauti kuwakilisha wasemaji. Ikiwa ndivyo, tafadhali hakikisha unamwaambia msikilizaji wako mwanzoni mwa kipindi kwamba sauti ni ya washiriki, sio watu wa awali waliohusika katika mahojiano.
Unaweza pia kutumia muongozo huu kama nyenzo za utafiti au kama msukumo wa kuunda kipindi hako mwenyewe kwa kutumia dawa za wadudu za asili na mbinu nyingine za udhibiti wa wadudu. Ongea na wakulima, maafisa wa kilimo, na wataalam wengine. Unaweza kuwaliza: 
· Ni aina gani ya matatizo ya wadudu na magonjwa ambayo yanakabili mazao ya maharagwe katika eneo hili?
· Nini njia za kemikali na yasiyo ya kemikali, ya kuzuia, na njia za kuponya waliyojaribu kutumia kutatua matatizo haya? Njia zipi zenye ufanisi? Ni njia zipi ambazo hazijafanikiwa?
· Kuna vikwazo vya kutumia mbinu bora zaidi? Ikiwa ndio, je! Kuna ufumbuzi wa vikwazo hivi?
Mbali na kuzungumza moja kwa moja na wakulima na wataalamu wengine, unaweza kutumia maswali haya kama msingi wa kipindi kwa njia ya simu au ya maandishi.
Muda wa makadirio kuendesha kipengele hiki, muziki wa utangulizi, utangulizi na hitimisho, ni dakika 20.



PANDISHA MUZIKI WA UTANGULIZI KISHA PUNGUZA USIKIKE CHINI YA MANENO
BW. ENOS:	Mabibi na Mabwana, karibu katika kipindi chetu cha leo ambapo tutajifunza jinsi wakulima wanawake katika Mkoa wa Kigoma Magharibi mwa nchi ya Tanzania wanavyopambana na matatizo ya wadudu na magonjwa katika maharagwe kwa kutumia mbinu za asili.
Ili kuzungumza juu ya hilo, niliwatembelea wakulima wengine katika kijiji cha Nyumbigwa katika wilaya ya Kasulu ya Mkoa wa Kigoma kuzungumza jinsi wanavyoweza kudhibiti matatizo ya wadudu na magonjwa katika maharagwe. Nilianza kwa kuzungumza na afisa ughani.
	Habari ya asubuhi na asante kwa muda wako. Mimi nipo hapa kukuuliza maswali machache kuhusiana na jinsi wakulima wa ndani wanavyopigana na wadudu na magonjwa hayo yanayoshambulia maharagwe.
Lakini kwanza, unawasaidia vipi wakulima wa maharagwe kupambana na wadudu na magonjwa?

AFISA UGHANI: 	Ninawatembelea wakulima mara kwa mara ili kutambua aina ya wadudu na magonjwa ambayo yanashambulia maharage yao, na kisha niwashauri jinsi ya kutatua tatizo hilo.

BW. ENOS:	Unawashaurije?

AFISA UGHANI: 	Ninashauri juu ya matumizi sahihi ya viuatilifu na kutumia kwa wakati unaofaa. Mimi pia nawashauri kung’oa maharagwe yaliyoambukizwa na magonjwa ili wasiweze kueneza tatizo katika maharagwe yasiyokuwa na maambukizi, na pia jinsi ya kutumia mzunguko wa mazao ili kupunguza uwezekano wa mazao kushambuliwa na wadudu na magonjwa.

BW. ENOS:	Je, ni wadudu na magonjwa yapi yanayoathiri maharage kila wakati katika eneo hili?

AFISA UGHANI: 	Kuna wadudu na magonjwa mengi, lakini magonjwa mawili makubwa ambayo ndilo tatizo kubwa ni hii inayoitwa Fusarium inayopukutisha majani ya maharage na wadudu ambao huitwa butotos katika lugha ya Kiha (kimimuli kwa Kiswahili, na "firefly" kwa Kiingereza). Hawa ni wadudu wadogo ambao huruka na hutoa mwanga wakati wa usiku.

BW. ENOS:	Wakulima katika eneo hilo wanapata dawa?

AFISA UGHANI: 	Ndio, kuna maduka makubwa ya dawa za mimea ndani ya kijiji na katika mji wa Kasulu kilomita 10 kutoka hapa.

BW. ENOS:	Je, dawa za kuua wadudu hufanya kazi kwa wadudu na magonjwa makubwa ambayo hushambulia maharagwe katika eneo hili?

AFISA UGHANI: 	Ndiyo, lakini tu ikiwa hutumiwa kama ilivyoelezwa. 

BW. ENOS:	Je! Wakulima huwa wanaweza kununua madawa ya kuua wadudu?

AFISA UGHANI: 	Kwa kweli, asilimia kubwa ya wakulima wanasema hawawezi kununua dawa kwa sababu ni bei ghali. Pia, kwa miaka mingi, hapakuwa na historia ya wadudu na magonjwa yanayoshambulia maharagwe katika eneo hili, hivyo maharage yalikuwa mazao yasiyokuwa na mashambulizi ya wadudu wala magonjwa. Kiwango cha uharibifu kutoka kwa magonjwa na wadudu kilikuwa cha chini sana kwamba wakulima hawakuiona. Lakini katika kipindi cha misimu miwili au mitatu iliyopita, maharage yalianza kushambuliwa zaidi. Hizi ni baadhi ya sababu ambazo zinawafanya wakulima wasinunue dawa za wadudu. Hata hivyo, naweza kuongeze sehemu hiyo ya sababu ambazo wakulima wanasema kuwa hawana uwezo wa kununua dawa za wadudu ni kwamba wanafikiria kununua dawa za kuulia wadudu mwanzoni mwa msimu wakati wana pesa kidogo. Kama wangekuwa wamenunua dawa mapema yaani mwishoni mwa msimu - basi watakuwa na gharama nafuu zaidi, na wakulima wataweza kudhibiti wadudu na magonjwa kwa ubora Zaidi.

BW. ENOS:	Je! Ni sababu zipi hasa maharagw kushambuliwa na wadudu na magonjwa zaidi kwa sasa? 

AFISA UGHANI: 	Sababu kubwa zaidi ni mabadiliko ya tabia nchi. Hali ya hewa miaka mingi iliyopita imesababisha maharagwe kuwa sugu zaidi kwa wadudu na magonjwa. Kwa mfano, kulikuwa na mvua ya kutosha kuosha wadudu na magonjwa kwenye majani ya maharage. Lakini sasa tunapata kipindi cha muda mrefu sana cha jua hata wakati wa mvua.
	
	Sababu nyingine ni kwamba wakulima hupanda maharagwe katika shamba moja na mahindi. Zao la mahindi ni zao ambalo huathiriwa na wadudu na magonjwa, ambayo pia huathiri maharage.

BW. ENOS:	Sawa. Ni zipi njia zingine zinazofanya kazi kwa wadudu na magonjwa makubwa ambayo hushambulia maharagwe katika eneo hili?

AFISA UGHANI:	Wakulima hutumia majani ya mti inayoitwa saybuhunwa katika lugha ya Kiha (Maelezo ya Mhariri: Tephrosia vogelii). Wanawapiga na kuziweka katika maji, na baada ya masaa kadhaa, hutumia maji kuosha majani ya maharagwe yote yaliyoambukizwa na maharagwe yasiyoambukizwa.

BW. ENOS:	Je! Wao hutumia kiasi gani katika ekari moja, wanatumiaje, na ni katika hatua gani ya kukua kwa mimea wanapoitumia?

AFISA UGHANI:	Hakuna kipimo cha wazi juu ya kiasi gani cha kutumia. Wanatumia tu maji yaliyochujwa kupaka. Wengi wao hutumia wakati wanapoona athari juu ya mazao.

BW. ENOS:		Je inafanya kazi vizuri sana?

AFISA UGHANI:	Inaonekana inafanya kazi, kwa vile wakulima wanatumia hata kwenye mazao mengine na mboga mboga.

BW. ENOS:	Je, kuna faida gani za kutumia mmea huu kama dawa?

AFISA UGHANI:	Ni bure, inapatikana ndani ya eneo lao, na ni rahisi kuandaa na kutumia.

BW. ENOS:	Je, ni zipi hasara zake?
AFISA UGHANI:	Wanasayansi hawajafanya majaribio yoyote ili kujua kama kuna madhara yoyote ya madawa hii ya asili.
BW. ENOS:	Asante milioni. 
AFISA UGHANI:	Asante, na unakaribishwa.
MAPUMZIKO YA MUZIKI MFUPI, KISHA SHUSHA SAUTI CHINI
BW. ENOS:	Msikilizaji mpenzi, natumaini kwamba umejifunza mengi kutoka kwa afisa ugani. Napenda kukupeleka mmoja kwa wakulima ili uweza kusikia kutoka kwao wanachofanya kupambana na wadudu na magonjwa.
	Habari za asubuhi. Mimi ni bwana Enos na ninataka kukuuliza maswali machache kuhusu wadudu na magonjwa katika zao la maharagwe.
Je, ni aina gani ya maharage unazozijua?

MKULIMA 1:	Nimekuwa nikilima mazao kwa miaka 15 sasa, na kwa aina ya maharagwe, sasa ninalima Lyamungo, Njano, Morogoro, na Maji mara moja. Lakini mimi nalima Lyamungo na Njano kwa kiasi kikubwa zaidi.
BW. ENOS:	Wadudu na magonjwa huathiri aina zote za maharagwe ambazo unalima?

MKULIMA 1:	Oh! Kwa miaka mingi, nimelima maharagwe, na sijawahi kuona maharagwe yakivamiwa na wadudu au magonjwa. Lakini nimeona matatizo haya katika misimu miwili iliyopita. Na wadudu na magonjwa huathiri aina zote za zao la maharagwe.

BW. ENOS:	Ni yapi magonjwa makuu na matatizo ya wadudu katika eneo lako?

MKULIMA 1:	Katika zao la maharagwe, kuna wadudu ambao tunawaita katika lugha yetu ya mama Kiha, butotos na luha ya kiswahili huitwa kimulimuli. Ni wadudu wanaoruka na hutoa mwanga wakati wa usiku. Wao husababisha uharibifu mkubwa kwa maharagwe. Pia, kuna maambukizi ya vimelea yanayosababisha majani ya maharagwe kukauka na kuanguka chini, na kubadili majani kuwa meupe.

BW. ENOS:	Je, unapambana vipi na matatizo haya ya wadudu na magonjwa?

MKULIMA 1:	Wakati mwingine natumia viuatlifu ya kemikali, lakini mara nyingi natumia viuatilifu za asili.

BW. ENOS:	Je, dawa za viuatilifu zinapatikana katika eneo lako?

MKULIMA 1:	Madawa yanapatikana ndani ya kijiji na mji wa Kasulu, lakini ni ghali sana kwa wakulima wengi ikiwa ni pamoja na mimi hatuwezi kununua. Lakini wakati mimi na wakulima wengine wana pesa za kununua, tunafanya hivyo. Ikiwa hatuna fedha, tunaacha.

BW. ENOS:	Yanafanya kazi juu ya wadudu hawa na matatizo haya ya magonjwa?

MKULIMA 1:	Ninaiweka mara mbili au zaidi, lakini baada ya siku chache, tatizo lipo pale pale, kwa hiyo haifanyi kazi kwa wadudu na magonjwa haya.

BW. ENOS:	Sawa. Ulisema pia unatumia dawa za asili. Je, dawa zipi za asili?

MKULIMA 1:	Ndiyo. Mara nyingi tunatumia majani ya mti inayoitwa saybhuhunwa katika lugha yangu (Maelezo ya Mhariri: Tephrosia vogelii). Nasaga majani na kuchanganya na pilipili ya ardhi, na kisha naziloanisha kwenye maji kwa muda wa saa 24. Baada ya hayo, mimi huchuja na kutumia maji kama viuatilifu kuweka kwenye mazao siyo tu maharagwe lakini pia juu ya mazao mengine, hasa mboga mboga.

Mimi pia natumia mimea inayoitwa vitembwatembwa. Ina matunda kama viazi. Mimi nakata matunda katika vipande vidogo na kuzisaga, na kisha niviweka vipande hivyo kwenye maji kwa masaa 24 pia. Baada ya hapo, nachuja na kutumia kioevu hicho yaani juisi yake kama dawa ya kuua wadudu.
BW. ENOS:	Je! Unatumia lita ngapi katika ekari moja, ni njia gani unayotumia, na ni hatua ipi ya kukua kwa mimea unayotumia kioevu?

MKULIMA 1:	Ninaweka maji yaliyochujwa kwenye chombo cha plastiki cha lia 10 na kutumia tawi laini au tawi la mti na majani madogo laini kwa ajili ya kunyunyiza dawa hiyo kuua wadudu kwenye maharagwe.

BW. ENOS:	Hii inavutia sana. Inafanyakazi vizuri kwa kiasi gani?
MKULIMA 1:	Inafanya kazi vizuri sana ina nguvu sana.
BW. ENOS:	Je faida zake ni zipi?
MKULIMA 1:	Yanapatikana katika eneo langu, na hakuna fedha zinahitajika kununua. Ni rahisi kuziandaa na kutumia, na yananiokoa wakati wa kununua dawa za kemikali za kuua wadudu.
BW. ENOS:		Na hasara zake ni zipi?
MKULIMA 1:	Yana madhara mabaya kiasi ikiwa itatumiwa vibaya. Kwa mfano, watu wengine walitumia kinyume na sheria kuvulia samaki maana yanaweza kuumiza au kuua samaki ikiwa hutiwa katika viumbe vinavyoishi majini. Kwa kweli, watu wengine walikuwa wakiitumia kwa uvuvi haramu. Na kama hazitahifadhiwa salama nyumbani, zinaweza kuwadhuru watoto.
BW. ENOS:	Asante sana kwa wakati wako.
MKULIMA 1:	Asante.
BW. ENOS:	Msikilizaji mpendwa, tumesikia kutoka kwa mkulima mmoja, na sasa ninachukua bodaboda yangu (pikipiki) kumtembelea mkulima mwingine, ambaye amekuwa akilima maharagwe kwa miaka michache sasa.
SAUTI YA PIKIPIKI IKIWASHWA, SHUSHA CHINI SAUTI, WEKA SAUTI YA KUZIMA PIKIPIKI. 
BW. ENOS:		Habari za mchana.
MKULIMA 2:	Salama, habari za mchana.
BW. ENOS:	Mimi ni bwana Enos na nimekutembelea kukuuliza maswali machache kuhusiana na jinsi unavyopambana na wadudu na magonjwa ambayo hushambulia maharagwe.
Unalima aina gani ya maharage?

MKULIMA 2:	Ninalima Njano na Lyamungo kwa kiasi kikubwa.
BW. ENOS:	Sawa. Je magonjwa na wadudu huathiri aina zote za maharage?

MKULIMA 2:	Njano huathiriwa sana, na Lyamungo imeonyesha kustamihili zaidi wadudu na magonjwa. Lakini kama mtu asipopanda kwa wakati, pia inaweza kuathirika.

BW. ENOS:	Je! Ni yapi magonjwa makuu na wadudu wasumbufu katika eneo lako?

MKULIMA 2:	Ninawajua tu katika lugha yangu ya mama yaani Kiha. Kuna butotos (kimimuli katika Kiswahili na firefly katika Kiingereza), ambayo inaruka na kutoa mwanga usiku. Mwingine ni kalabhutahe, ambayo ina athari kubwa juu ya mahindi na nimeona wakidhuru maharagwe pia.
	
	Sijui majina ya magonjwa, lakini mimi nakuta majani ya maharagwe yanayokauka kama kwamba yametiwa maji ya moto. Pia ninaona majani yanayobadilisha rangi kutoka kijani kwenda njano na kudondoka chini, na pia majani huwa meupe kutokana na maambukizi ya wadudu aina ya fangas.

BW. ENOS:	Je, unapambana vipi na matatizo haya ya wadudu na magonjwa?

MKULIMA 2:	Matatizo yalianza tu misimu miwili iliyopita. Kabla ya hapo, maharagwe hayakuambukizwa na wadudu au magonjwa. Tatizo limeanza hasa mismu miwili iliyopita. Sikuwa na jitihada nyingi katika kupambana na tatizo hili kwa kuwa waliathiri tu sehemu ndogo ya shamba langu la maharagwe. Nilijaribu kutumia dawa za kuua wadudu ambazo mara nyingi nimetumia kwenye mahindi.

BW. ENOS:	Je wanafanya kazi juu ya wadudu hawa na matatizo ya magonjwa makubwa?

MKULIMA 2:	Hapana kwa kweli. Wanafanya kazi kwa wadudu kama butotos lakini hawaui klabhutahe. Napenda kukuambia maana ya jina hili kwa Kiha: inamaanisha "Osha mikono yako na uondoke," kwa maana kwamba wakulima hawana njia yoyote ya kupigana nayo, kwa hiyo tunaacha tu. Hivyo kalabtahe ni janga kubwa zaidi ambalo linaathirika maharagwe.

BW. ENOS:	Je viuatilifu vinapatikana katika eneo lako?

MKULIMA 2:	Ndiyo yanapatikana, yanapatikana hapa kijijini na katika mji wa Kasulu.

BW. ENOS:	Je una uwezo wa kuyanunua?

MKULIMA 2:	Kweli, ni ghali sana, hivyo ninanunua kulingana na uwezo wangu, na wakati ninapokuwa sina fedha, ninaacha tu.

BW. ENOS:	Ni njia zipi zingine zinazofaa kutatua matatizo haya ya wadudu na magonjwa?

MKULIMA 2:	Lakini nimesikia kutoka kwa jirani yangu ambaye anatumia majani ya mti tunayoita saybhuhunwa (Maelezo ya Mhariri: Tephrosia vogelii) katika lugha ya Kiha, ambayo inasaidia kupambana na shida hii. Lakini sijawahi kuitumia, ingawa napenda kujaribu katika msimu ujao.

BW. ENOS:		Je ina ufanisi upi katika kufanya kazi?

MKULIMA 2:	Sina uhakika kuhusu ufanisi wake, lakini nadhani inafanya kazi. Nilikuwa nimesikia kwamba mti huo ulitumika kwa uvuvi haramu. Kwa hiyo ikiwa inawaua samaki na wanyama wengine wa majini na viumbe vya majini, natumaini kuwa itasaidia kuua kalabhutahe na wadudu wengine.

BW. ENOS:		Je madawa haya ya asili yana faida gani?

MKULIMA 2:	Ah! Kwa sababu sijawahi kuitumia, siwezi kutoa maoni mengi juu ya faida zake. Lakini ninaweza kusema kuwa hupatikana kwa urahisi katika eneo letu, na kwamba huna haja ya kutumia fedha kuipata. Ni rahisi kuaandaa kienyeji mwenyewe na kuitumia kwenye maharagwe.

BW. ENOS:	Je hasara zake ni zipi?
MKULIMA 2:	Nadhani wanaweza kuwa na madhara mabaya kwa mtu anayeyatumia ikiwa hutumiwa vibaya. Kwa mfano, ikiwa huingia macho, yanaweza kuwasha au kuwa na madhara zaidi kuliko hayo. Na yanaweza pia kuharibu miili yaviumbe vya majini.
BW. ENOS:	Asante sana kwa wakati wako na mchango wako.
MKULIMA 2:	Asante.
SAUTI MBALIMBALI AU MUZIKI, KISHA SHUSHA SAUTI CHINI
MR. ENOS:	Mabibi na mabwana, huu ndiyo mwisho wa kipindi chetu. Tumesikia kwamba wakulima wanawake wamefanikiwa kwa kutumia dawa za kuua wadudu za kemikali, na wakulima wanasema kwamba hivyo viuatilifu ni ghali sana kwao kununua au kununua kiasi cha kutosha kwa shamba lao zima.
	Hata hivyo, tumesikia kutoka kwa afisa ugani kwamba, kama wakulima wanaweza kununua dawa za kuua wadudu baada ya mavuno wakati wana pesa nyingi, dawa za wadudu zinaweza kuwa nafuu zaidi, na wakulima wataweza kudhibiti magonjwa na wadudu.
	Badala ya viuatilifu za kemikali, wakulima wa kawaida hutumia dawa zinazotokana na mimea ili kupambana na wadudu na magonjwa ya kawaida ambayo hushambulia zao la maharagwe katika wilaya ya Kasulu Mkoa wa Kigoma magharibi mwa Tanzania. Tumesikia kwamba wakulima wa maharage katika eneo hili wamepata matatizo makubwa ya wadudu na magonjwa katika misimu michache iliyopita, mabadiliko ambayo yanaweza kuwa yametokana na hali ya mabadiliko ya tabia nchi.
	Tumesikia kutoka kwa afisa ughani na mtaalamu wa kilimo katika eneo hilo, na pia kutoka kwa mkulima mwanamke ambaye analima maharage na anatumia mbinu za asili kupambana na wadudu na magonjwa. Hatimaye, tumesikia kutoka kwa mkulima mwingine mwanamke.
	Ni matumaini yetu kuwa umejifunza vitu vingi wakati wa kipindi hiki. Asante na uwe na siku njema.
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